Sign In
 

 Video Clip

 
  • VINH DANH BKT NHÂN NGÀY TIÊU CHUẨN THẾ GIỚI 14-10
  • Bộ Khoa học và Công nghệ chú trọng phát triển công nghệ chế biến sau thu hoạch
  • Đề xuất giảm thuế thu nhập doanh nghiệp hỗ trợ, phát triển doanh nghiệp nhỏ và vừa
  • NSCL Cải thiện môi trường kinh doanh và kiểm tra chuyên ngành Những lợi ích của doanh nghiệp WEB
  • Tọa đàm Vai trò của Mã số mã vạch trong truy xuất nguồn gốc sản phẩm
  • Dán tem truy xuất nguồn gốc - Phóng sự cafe sáng VTV3
  • Gỡ nút thắt đối với hàng hóa kiểm tra chuyên ngành
  • CPTPP - Những lưu ý cho doanh nghiệp
  • Kiểm tra chuyên ngành: Chuyển mạnh từ tiền kiểm sang hậu kiểm
  • Thu hồi, xử lý thực phẩm không bảo đảm an toàn
  •  

     hình ảnh hoạt động

     
     

     Liên Kết Website

     
     

     Nội dung hỏi

     
    Tiêu đề Lắp thiết bị in chứng từ
    Chuyên mục Đo lường Chất lượng
    Ngày hỏi 04/06/2018
    Người hỏi Trương Quốc Tình
    Email
    Điện thoại
    Nội dung hỏi

    Doanh nghiệp tôi đăng kinh doanh xăng dầu ở Cẩm Mỹ. Tôi nhận được công văn của Sở Khoa học và công nghệ Đồng Nai yêu cầu gắn thiết bị in hóa đơn chứng từ cho các trụ xăng. Tôi muốn hỏi hiện tôi có 5 trụ bơm xăng vậy tôi có cần gắn thiết bị in cho tất cả 5 trụ luôn hay chỉ cần gắn một trụ là được?​

    Nội dung trả lời

    Chào bạn Quốc Tình, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tối. Tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Tại Khoản 7, Điều 6 Thông tư 15/2015/TT-BKHCN do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành ngày 25/8/2015 quy định từ ngày 1/7/2018, các cột đo xăng dầu phải gắn thiết bị in chứng từ bán hàng và cung cấp chứng từ cho khách hàng.

    Ngày 17/5/2018, Tổng cục Tiêu chuẩn Đo lường Chất lượng đã ban hành Văn bản số 1287/TĐC-HCHQ về việc hướng dẫn thực hiện Thông tư số 15/2015/TT-BKHCN.

    Trong văn bản hưởng dẫn nêu rõ, Thông tư 15 không quy định cụ thể “phải gắn thiết bị in chứng từ cho mỗi cột đo xăng dầu” và cũng không có quy định cụ thể “phải in chứng từ sau mỗi lần bơm xăng dầu cho khách hàng”. Vì vậy, trường hợp có nhiều cột đo xăng dầu tại một địa điểm, có thể sử dụng chung thiết bị in chứng từ cho nhiều cột đo xăng dầu nhưng không được gây nhầm lẫn cho khách hàng.

    Đối với cột đo xăng dầu đã được sử dụng nhưng chưa gắn thiết bị in chứng từ thì doanh nghiệp sở hữu, sử dụng cột đo xăng dầu xem xét liên hệ với cơ sở sản xuất, nhập khẩu xăng dầu này để thực hiện gắn thiết bị in chứng từ.

    Trường hợp cơ sở sản xuất, nhập khẩu cột đo xăng dầu đã bị phá sản, giải thể hoặc có văn bản trả lời không đáp ứng được yêu cầu của doanh nghiệp thì doanh nghiệp đề nghị tổ chức đủ năng lực kỹ thuật tiến hành gắn thiết bị in chứng từ và thực hiện phê duyệt mẫu (cải tiến, gắn thiết bị in chứng từ) theo quy định và kiểm định lại theo quy định.

    Chúc bạn thực hiện thành công.

    Trân trọng!​


    Câu cùng chuyên mục:
    Ghi nhãn hàng hóa(8/18/2020 1:51:39 AM)
    Xăng dầu(7/8/2018 7:51:20 PM)
    Hoạt động kiểm định(6/7/2018 12:58:35 AM)
    Mã QR(6/3/2018 11:47:54 PM)
    Mã số mã vạch(6/3/2018 11:44:08 PM)

    SỞ KHOA HỌC VÀ CÔNG NGHỆ TỈNH ĐỒNG NAI

    CHI CỤC TIÊU CHUẨN ĐO LƯỜNG CHẤT LƯỢNG

    Trụ Sở: BN1-42, đường Võ Thị Sáu, phường Thống Nhất, Tp. Biên Hòa, Đồng Nai.
    Tel: 02513.686618   Fax: 0613.823165  Website: www.tdc-dongnai.gov.vn - Email:tbtdongnai@tbtvn.org

    Chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Thị Thảo Nguyên - Chi cục trưởng

    Giấy phép số: 02/GP-TTĐT ngày 12/9/2019 do Sở Thông tin và Truyền thông cấp

    Chưa có thông tin